Quy định về chi từ thiện, chi ủng hộ địa phương

Trong năm các doanh nghiệp thường có những khoản chi ủng hộ địa phương như làm đường, ủng hộ người nghèo những khoản chi này do xã, phường phát động, có công văn của những ban ngành địa phương gửi tới. Khoản chi ủng hộ địa phương có đầy đủ chứng từ hợp lý, hợp lệ thì khoản chi này có được tính vào chi phí được trừ không?  Read more

Quy định về làm thêm giờ

Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài giờ làm việc bình thường được quy định, người lao động được trả lương làm thêm giờ. Khi đó lương làm thêm giờ có phải chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN)? có tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN? có tính đóng BHXH không? Read more

Một số điểm lưu ý về chứng từ thanh toán không dùng tiền măt

Hẳn là những người làm kế toán đều đã rất quen thuộc với “Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt”. Tuy nhiên không phải ai cũng đều nắm rõ tất cả quy định về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt này. VinaTas – Đại lý Thuế xin gửi đến bạn đọc bài viết tổng hợp những điểm cần lưu ý về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Read more

Các trường hợp được xem là chứng từ thanh toán qua ngân hàng

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư 173/2016/TT-BTC: Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. Read more

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt

Để được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN đối với các hóa đơn mua vào có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (Bao gồm cả thuế GTGT) thì theo điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào ngoài có hóa đơn chứng từ hợp pháp, hợp lệ, hợp lý thì sẽ phải thanh toán không dùng tiền mặt. Vậy chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt là gì? Cùng tìm hiểu bài viết dưới đây nhé! Read more

Khấu hao xe ô tô nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng, du thuyền, tàu bay dân dụng

Đối với các TSCĐ là xe ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống có nguyên giá vượt trên 1,6 tỷ đồng/xe, du thuyền, tàu bay dân dụng thì được trích khấu hao như thế nào? Có được tính vào chi phí được trừ hay không? Các bạn cùng tham khảo bài viết sau: Read more

Khấu hao công trình trên đất sở hữu, đất đi thuê

Việc doanh nghiệp mở rộng sản xuất, kinh doanh khi xây dụng thêm văn phòng, nhà xưởng, kho hàng … trên đất khá phổ biến. Tuy nhiên, việc xây dựng văn phòng, cửa hàng kinh doanh trên đất thuê, mượn có được trích khấu hao? Công trình gắn liền với quyền sử dụng đất trích khấu hao như thế nào? Xây dựng công trình trên đất đi mượn có phải xin Giấy phép xây dựng? Mời các bạn cùng tham khảo bài viết sau đây! Read more